0% found this document useful (0 votes)
173 views10 pages

G1 Q1 DLL Week 6 Makabansa

Matatag curriculum quarter 1

Uploaded by

genevieve.rabusa
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
0% found this document useful (0 votes)
173 views10 pages

G1 Q1 DLL Week 6 Makabansa

Matatag curriculum quarter 1

Uploaded by

genevieve.rabusa
Copyright
© © All Rights Reserved
We take content rights seriously. If you suspect this is your content, claim it here.
Available Formats
Download as DOCX, PDF, TXT or read online on Scribd
You are on page 1/ 10

PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

MATATAG Paaralan BALUARTE ELEMENTARY SCHOOL Baitang I- GUMAMELA


Kurikulum Pangalan ng Guro GENEVIVE S. CAGADAS Asignatura Makabansa
Lingguhang Aralin Petsa at Oras ng September 2-6,2024 Markahan Unang Markahan/ Ika anim na
Pagtuturo Linggo

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw
September 2 2024 September 3, 2024 September 4,2024 September 5,2024 September 6,, 2024
I. NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO NG KURIKULUM
A. Pamantayang Nauunawaan na ang bawat tao ay may indibidwalidad (individuality)
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Naipapamalas na ang bawat tao ay may indibidwalidad
Pagganap
C. Mga Naipapaliwanag ang karapatan at tungkulin ng bawat bata.
Kasanayang
Pampagkatuto
Natutukoy ang iba’t Natutukoy ang iba’t Ikalawang Lagumang Natutukoy ang iba’t Naipapaliwanag
ibang karapatan at ibang karapatan at Pagsusulit( Unang ibang karapatan at ang kahalagahan
tungkulin ng bata sa tungkulin ng bata sa Markahan) tungkulin ng bata sa ng karapatan at
pamamagitan ng pamamagitan ng pamamagitan ng ang pag- gawa ng
pagkukuwento. pagkukuwento. pagkukuwento. kaugnay nitong
tungkulin.
D. Mga Layunin (Karapatang (Magkaroon ng (Manirahan sa
maisilang at tahanan at pamilyang tahimik na lugar, (Mabigyan ng
magkaroon ng mag-aaruga sa akin.) magkaroon ng sapat sapat na
pangalan at na pagkain, malusog edukasyon)
nasyonalidad.) at aktibong
katawan)
II.
NILALAMAN/PAKSA

A. Sanggunian * Sibika at Kultura * Sibika at Kultura * Sibika at Kultura * Sibika at Kultura


Batayang Aklat 1.
Batayang Aklat Batayang Aklat 1. Batayang Aklat
1. 2001. pp. 2001. pp. 164-167, 1. 2001. pp. 2001. pp. 164- 167,
164-167, 172- 172-183 * Pilipinas: 164-167, 172- 172-183 *
183 * Pilipinas: Bansang Maganda 183
Bansang Batayang Aklat 2. Pilipinas: Bansang
Maganda Batayang
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

Maganda 2000. pp. 206-213 * Pilipinas: Bansang Aklat 2. 2000. pp.


Batayang Aklat 206-213
2. 2000. pp. 206- Maganda Batayang
213 Aklat 2. 2000. pp.
206-213
B. Iba pang larawan, tsart larawan, tsart larawan, tsart larawan, tsart
Kagamitan

Panimulang Gawain Hihikayatin ng guro Sa pangunguna ng Balik-aral: Balik-aral:


ang mga mag-aaral guro, magbabalik-aral Tatalakayin ng
na punan ang mga ang mga mag-aaral guro ang mga Tatalakayin ng guro
patlang. tungkol sa mga karapatang ang mga
karapatan ng isang nabanggit noong karapatang
batang natalakay nakaraang nabanggit noong
Panatang noong nakaraang aralin. nakaraang aralin.
____________, aralin. Ipapaliwanag Ipapaliwanag niya
Iniibig ko ang niya na hindi na hindi lang ang
1. Anong lang ang mga mga iyon ang
Pilipinas, Aking
dokumento o iyon ang karapatan ng isang
lupang katibayan na karapatan ng bata.
____________. ipinanganak ang isang bata.
Tahanan ng isang bata? Ang guro ay
aking _______. Ang guro ay magpapakita ng mga
2. Ang pagkakaroon magpapakita ng
__________ ako at ba ng nasyonalidad larawan ng batang
mga larawan ng nag-aaral at batang
ay isang karapatan?
tinutulungang batang malusog at namamalimos o
Bakit oo o hindi ang
maging hindi malusog. hindi nag-aaral.
iyong sagot?
____________, Guro: Pagmasdan Guro: Pagmasdan
Pagkatapos ng balik aral, ang larawan.
masipag, at ang guro ay Paghambingin
____________. Dahil magpapakita ng mga ang dalawang
___________ ko ang larawan ng pamilya at bata sa larawan.
Pilipinas, __________ tahanan.
ko ang payo Paano nagiging
malusog

Gawaing Paglalahad Ilalahad ng guro ang Ilalahad ng guro ang Ilalahad ng guro ang Ilalahad ng guro ang
ng Layunin ng Aralin layunin ng aralin. layunin ng aralin. layunin ng aralin. layunin ng aralin.
Natutukoy ang iba’t Natutukoy ang iba’t
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

ibang karapatan at ibang karapatan at


Natutukoy ang iba’t tungkulin ng bata sa tungkulin ng bata sa Natutukoy ang iba’t
ibang ng pamamagitan ng pamamagitan ng ibang karapatan at
karapatan at pagkukuwento. pagkukuwento. tungkulin ng bata sa
tungkulin ng bata pamamagitan ng
sa pamamagitan (Magkaroon ng (Manirahan sa pagkukuwento.
ng pagkukuwento. tahanan at pamilyang matahimik na lugar,
mag aaruga sa akin.) Magkaroon ng sapat (Mabigyan ng sapat
(karapatang maisilang na pagkain, malusog na edukasyon)
at magkaroon ng at aktibong katawan)
pangalan at
nasyonalidad)

Gawaing Pag-unawa Babasahin ng Babasahin ng guro Babasahin ng guro Babasahin ng guro


sa mga guro ang mga ang mga salitang ang mga salitang ang mga salitang
Susing-Salita/Parirala o salitang may may kaugnayan sa may kaugnayan sa may kaugnayan sa
Mahahalagang kaugnayan sa paksa. Ibibigay ang paksa. Ibibigay ang paksa. Ibibigay ang
Konsepto sa Aralin aralin. kahulugan nito. kahulugan nito. kahulugan nito.
karapatan sapat- eksakto Edukasyon
tungkulin tahanan- isang malusog – masigla,
binyag Sertipiko estruktura kung saan
ng walang sakit, ligtas –
nakatira ang tao o malayo sa
KapanganakaN pamilya
pangalan kapahamakan
nasyonalidad
pamilya- tinaguriang
Ipapaliwanag ng pinakamaliit na yunit ng
guro lipunan. Madalas, ito ay
ang kahulugan ng binubuo ng tatay, nanay,
bawat salita. at mga anak. Sa
Pilipinas, may tinatawag
karapatan- tayong pamilyang
tumutukoy sa extended. Kasama ng
mga bagay na mag-anak sa iisang
nararapat o bahay ang lolo, lola,
tinatamasa ng mga tiyuhin o tiyahin, at
bawat tao. mga pinsan.
tungkulin- ang
inaasahang magagawa
o maisasakatuparan
ng
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

isang tao.

Binyag - ritwal ng
pagbubuhos ng
tubig ng pari o
ministro sa isang
sanggol o tao
bílang tanda Ng
pagiging
Kristiyano

Binyag -
pagbibigay ng
pangalan sa tao
sa
ganitong seremonya

Sertipiko ng
kapanganakan - ito
ay inilabas ng
rehistro ng sibil. Dito
isinulat ang
pagsilang ng isang
tao. Ang data na
nakolekta dito ay
ang pangalan ng
sanggol, petsa kung
kailan ipinanganak,
lugar
kung saan
ipinanganak,
kasarian, at ang oras
ng pagsilang

pangalan- tawag o
pagkakilanlan ng isang
tao
nasyonalidad-
tumutukoy sa lahi o
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

kinabibilangang bansa

Pagbasa sa Babasahin ng guro Babasahin ng guro ang Babasahin ng guro Babasahin ng guro
Mahahalagang Pag- ang kwento sa mga kuwento sa mga mag- ang kuwento sa ang kuwento sa mga
unawa/Susing Ideya bata. Isang araw, aaral. mga mag-aaral. mag-aaral
masayang
nagkukuwento ang Ako ay may pamilya. Ako si Berto. Isda, Ito si Mam Mara.
nanay ni Maricar Nakatira kami sa aming gulay, at prutas Minsan naikuwento
habang siya ay tahanan. Mila ang ang paborito ko. niya sa amin kung
naglalaro ng manika. pangalan ng nanay ko. “Araw-araw itong paano siya naging
“Nasa tiyan pa lang inihahanda ng guro. Ang sabi
kita Maricar ay lagi Pilo ang tawag sa nanay ko. Kaya niya,mahirap lang
tatay ko. Ang kuya naman malusog daw sila kaya hindi
kitang
ko ay si Lito. Ako ako. Sabi nila, naging madali ang
kinakantahan.
naman ay si Rio. masuwerte ako kaniyang pangarap
Kumakain din ako
dahil masarap na maging isang
ng
Ang nanay ko ang magluto ang ganap na guro.
masusustansiyang nanay ko.
naghahanda ng aming
pagkain para Nandiyan pa ang Namasukan daw
pagkain. Nagliligpit siya
masiguro kong tanod kong tatay bilang katulong
ng aming mga gamit.
magiging malusog na sinisigurong ang kaniyang ina at
ka paglabas mo sa ligtas ang aming drayber naman ang
Si tatay ay naghahanap- kaniyang ama.
aking tiyan, lugar. Kaya
buhay. Nakita niya ang
kuwento ng nanay salamat sa Diyos
nya.” Umuuwi siyang may dahil binigyan ako paghihirap ng
dalang pagkain. ng kaniyang mga
“Labis ang tuwa magulang para lang
namin ng tatay pamilyang ganito.” makagtapos siya,
Mahal kami ni nanay at kaya naman nag-
mo nang ikaw ay tatay. Inaalagaan nila • Ano ang paborito aral siya nang
isilang. Ang kami. Tinuturuan kami
pangalan mo ay ni Berto? mabuti. Ngayon,
ng mabuting pag-uugali. masaya si Mam
galing sa pangalan • Sino ang
Tumutulong kami ni Mara na
naming dalawa. naghahanda nito?
Maria at Carlos. Kuya Lito sa mga tumutulong sa
Kaya Maricar ang gawain. Nagwawalis • Ano ang ginagawa pagpapaaral ng
pangalan mo. ako. ng kaniyang tatay? kaniyang mga
Maricar A. Santos kapatid. Lagi
ang nakatala sa • Ano ang niyang bilin sa
Sertipiko ng iyong naidudulot nito sa amin na mag-aral
kaniyang nang mabuti para
kalusugan? masuklian ang
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

kapanganakan. Ito ang • Paano siya paghihirap ng


tala na nagpapatunay aming mga
nakakatulong sa magulang balang
na ikaw ay isinilang at
araw.
kami ang iyong mga pagpapanatili ng
magulang. Nakasaad
din sa sertipiko ng
kapanganakan na ikaw
ay babae, ang petsa
ng iyong
kapanganakan at

Pagpapaunlad ng 1. Masaya ba kayo Ang batang kagaya ∙ Sino sa inyo ang ∙ Bilang bata,
Kaalaman at na kayo ay isinilang ninyo ay may katulad ni Berto? karapatan ninyong
Kasanayan sa at buhay? Bakit? karapatang magkaroon makapag-aral. Kaya
Mahahalagang Pag- ng tahanan. Kaya ∙ Masustansiyang kahit anong hirap ay
unawa /Susing Ideya 2. Gusto niyo ba ang sinisiguro ng mga pagkain din ba ang kinakaya ng inyong
pangalang ibinigay magulang ninyo na may inihahanda ng inyong mga magulang para
sa inyo? Bakit? bahay na matitirhan. magulang? lang mapag-aral kayo.
Sinisiguro rin nila ang
inyong mabuting ∙ Ano-ano ito?
3.Ipinagmamalaki ∙ Kaya masuwerte
mo ba na Pilipino kalagayan hanggang sa ∙ Ligtas din ba sa kayo dahil nandito
ang nasyonalidad paglaki ninyo. inyong lugar? Paano kayo sa paaralan. ∙
mo? Bakit? Gagabayan ng guro niyo nasabi? Hindi lahat ng bata
ang mga bata na ay nakakapag-aral.
magbahagi ng
kwento tungkol sa
kanilang pamilya at
kung paano sila
inaaruga ng mga
magulang,
tagapangalaga o iba
pang miyembro ng
pamilya.

Paano ipinapakita ng
inyong pamilya ang
pag-aalaga sa inyo sa
sumusunod na
pangyayari:
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

1. paghahanda sa
pagpasok sa
paaralan 2. kapag
ikaw ay may
sakit
3. pagbibigay ng
Pangunahing
pangangailangan

Pagpapalalim ng Panuto: Sundan ang Panuto: Sundan ang ∙ Lahat ba ng bata ay Panuto: Sundan ang
Kaalaman at guro. Sabihin ang guro. Sabihin ang nakatira sa tahimik guro.Sabihin ang
Kasanayan sa binigkas niya binigkas niya na lugar? binigkas niya
Mahahalagang Pag- pagkatapos pagkatapos magsalita. pagkatapos
unawa /Susing Ideya magsalita. - Nabibigyan rin ba magsalita. Bilang
sila ng sapat na bata karapatan ko
Ako si Bilang bata pagkain? na mabigyan ng
___________(pangalan karapatan kong sapat na edukasyon
) Ako ay Pilipino. magkaroon ng ∙ Ano ang
tahanan at nararamdaman
Karapatan kong pamilyang mag- mo para sa
maisilang, aaruga sa akin. kanila?
magkaroon ng
pangalan at Panuto: Sundan
Bigyang patunay na ang guro.
nasyonalidad.
tinatamasa mo ang mga Sabihin ang
Ipabigkas sa mga karapatang ito. binigkas niya
mag-aaral ng pauli- pagkatapos
ulit. Hayaan silang magsalita.
magresayt isa-isa. Bilang bata
karapatan kong
tumira sa
tahimik na lugar
at magkaroon
ng sapat na
pagkain,
malusog at
aktibong katawan.
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

Paglalapat at Ang bawat bata ay Lahat tayo ay may Karapatan nating 1.


Paglalahat may karapatang kinabibilangang pamilya manirahan sa
maisilang at na nagbibigay ng payapa at tahimik
mabigyan ng sariling pagmamahal o pag na lugar.
pangalan. Ang aaruga sa atin.
pangalan ay bahagi Karapatan din
Naglalaan ng oras, natin na
ng pagkakilanlan
atensyon, at nagbibigay magkaroon ng
habambuhay na
ng suporta ang inyong sapat na
taglay ng anak. pagkain,
Kasabay ng mga magulang,
tagapangalaga o ibang malusog at
pagbibigay ng aktibong
pangalan ay ang kasapi ng pamilya. Ito
ay upang masiguro na katawan.
pagkilala na siya ay
kabilang sa bansang kayo ay ligtas, malusog, Ito ay
kanyang sinilangan. at magkakaroon ng tungkulin ng
magandang pamilya at ng
Paano mo kinabukasan. pamahalaan.
pasasalamatan
ang iyong mga Paano ninyo ∙ Ano ang dapat
magulang na masusuklian ang pag mong gawin para
nagbigay ng mga aaruga sa inyo ng mapangalagaan
karapatang iyong inyong magulang o ang iyong
tinatamasa pamilya? kapaligiran?
(maisilang, (magpasalamat, maging
magkaroon ng magalang, mag aral ∙ Paano mo
pangalan, at mabuti, sumunod sa pasasalamata
nasyonalidad)? payo, maging mabait) n ang iyong
mga
magulang na
nagbigay ng
mga
karapatang
iyong
tinatamasa?

Pagtataya ng Panuto:Bigyan ng Panuto: Pakinggan ang Panuto: Pakinggan Panuto: Pakinggan


Natutuhan pagkakataong guro habang binabasa ang guro habang ang guro habang
magkuwento ang ang bawat binabasa ang binabasa ang bawat
mga mag-aaral pangungusap. bawat pangungusap na
tungkol sa pangungusap. nagpapahayag ng
Lagyan ng tsek (/)
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

tinatamasang kung sumasang- Iguhit ang puso (♥ suporta ng mga


karapatang ayon ka sa ) kung sumasang-
maisilang, ayon ka sa ideya pamilya sa iyong
ideya at ekis (x) at tatsulok (▲ ) pag aaral.
magkaroon ng
naman kung hindi. naman kung hindi.
pangalan at Lagyan ng tsek (/)
nasyonalidad.
___1. Ikaw ba ay may ____1. kung sumasang-
karapatang magkaroon Karapatan mo ayon ka sa ideya
Gagabayan ng
guro na ng tahanan? ba na maging at ekis (x) naman
magamit sa malusog? kung hindi.
pagkukuwento ___2. Ikaw ba ay may
karapatang mapabilang ____2. ___1. Inihahanda ni
ang
sa isang pamilya? Karapatan mo nanay ang baon sa
sumusunod na
ba na tumira pagpasok sa
salita:
___3. Ikaw ba ay may sa tahimik na eskwela. ___2.
kapaligiran? Sinisigurong

____3. Karapatan mo
ba na magkaroon ng

Mga Dagdag na Magtanong ng Magdikit sa Iguhit sa Iguhit ang iyong


Gawain para sa dagdag na kuwaderno ng kuwaderno ang pangarap. Isulat sa
Paglalapat o para sa impormasyon sa larawan ng iyong paborito mong ibaba kung paano
Remediation (kung magulang tungkol pamilya na pagkain na mo ito matutupad.
nararapat) sa iyong nagpapakita ng inihahanda ng
kapanganakan at pangangalaga sa iyong
kahulugan ng mga anak. magulang.
iyong pangalan.

Mga Tala

Repleksiyon
Takdang-Aralin
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na ___ bilang ng Mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya nakakuha ng 80% sa Pagtataya
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang nangangailangan ng gawain para nangangailangan ng gawain para sa nangangailangan ng gawain para sa
gawain para sa remediation sa remediation remediation remediation
C. Nakatulong ba ang ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi ___Oo ___Hindi
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM

remedial? Bilang ng mga ____ bilang ng mag-aaral na ____ bilang ng mag-aaral na naka- ____ bilang ng mag-aaral na naka-
mag-aaral na naka-unawa sa naka-unawa sa aralin unawa sa aralin unawa sa aralin
aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na ___ bilang ng mag-aaral na
na magpapatuloy sa magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation magpapatuloy sa remediation
remediation
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
E. Alin sa mga istratehiya sa
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
pagtuturo ang nakatulong ng
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
lubos?
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in
in doing their tasks doing their tasks
doing their tasks

Inihanda ni: Nabatid:


GENEVIVE S. CAGADAS JESSICA JOY D. HINACAYA
Teacher I Principal - I

You might also like