PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
MATATAG Paaralan Baitang/Alap
Kurikulum Pangalan ng Guro Grade 1 Files Asignatura Reading and Literacy
Lingguhang Aralin Petsa at Oras ng Enero 13 - 17, 2024 Markahan Kwarter 3/ Ikaapat na Linggo
Pagtuturo
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang Araw
Enero 13, 2024 Enero 14, 2024 Enero 15, 2024 Enero 16, 2024 Enero 17, 2024
I. NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO NG KURIKULUM
The learners demonstrate ongoing development in decoding high frequency words and content-specific vocabulary; understand
A. Pamantayang
and create simple sentences in getting and expressing meaning about one’s community and content-specific topics (narrative
Pangnilalaman
and informational).
The learners use their ongoing development in automatically recognizing sight words; decode high frequency words and content-
B. Pamantayan sa
specific vocabulary and use them to express ideas; read sentences and narrate personal experience with one’s community and
Pagganap
content-specific topics.
C. Mga Kasanayang LC3. Isolate sounds LC5. Sound out words LC3. Isolate sounds LC5. Sound out words
Pampagkatuto (consonants and accurately. (consonants and accurately.
vowels) in a word vowels) in a word
(beginning and/or LC1. Use vocabulary (beginning and/or LC1. Use vocabulary
ending). referring to self, family, ending). referring to self, family,
school, community and school, community, and
LC4. Substitute environment. LC4. Substitute environment.
individual sounds in individual sounds in
simple words to make LC3. Read high- simple words to make LC3. Read high-
new words. frequency words new words. frequency words
accurately for meaning. accurately for meaning.
LC5. Sound out words LC5. Sound out words
accurately. Infer character’s accurately. Infer character’s
feelings and trait feelings and trait
LC1. Use vocabulary LC1. Use vocabulary
referring to self, family, Predict possible ending referring to self, family, Predict possible ending
school, community, and school, community, and
environment. Identify problem and environment. Identify problem and
solution in stories solution in stories
LC2. Identify words with LC2. Identify words with
different functions Relate story events to different functions Relate story events to
(naming and describing one’s experience (naming and describing one’s experience
words). words).
a. words that label LC1. Narrate one’s b. words that describe LC1. Narrate one’s
persons, places, personal experiences: persons, places, personal experiences:
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
things, animals, community things, actions, Community
situations, ideas, Write words legibly and situations, ideas,
and emotions correctly. and emotions LC3 Express ideas
about: community
LC3. Read high- LC3. Read high-
frequency words frequency words LC4. Respond creatively
accurately for meaning. accurately for meaning. to texts (myths,
legends, fables, and
LC2. Comprehend LC2. Comprehend narrative poems).
stories. stories.
a. Note important a. Note important Write words legibly and
details in stories details in stories correctly
character, setting, character, setting,
and events). and events).
b. Sequence events in b. Sequence events in
stories stories
LC1. Read sentences LC1. Read sentences
with appropriate speed, with appropriate speed,
accuracy, and accuracy, and
expression. expression.
D. Mga Layunin At the end of the lesson, At the end of the lesson, At the end of the lesson, At the end of the lesson, IKALAWANG
the learners shall be the learners shall be the learners shall be the learners shall be LAGUMANG
able to: able to: able to: able to: PAGSUSULIT
Sound out words Use vocabulary Sound out words Predict possible
correctly referring to correctly endings
Manipulate sounds in community Manipulate sounds in Identify problem and
words to make new Read high frequency words to make new solutions related to
words words words the story
Recognize Identify problem and Identify words that Write a letter to the
vocabulary referring solutions related to function as character in the
to community the story describing words fable
Identify words that Infer character’s Read sentences with Narrate personal
function as naming feelings and traits appropriate speed, experiences related
words in the text ● Predict possible accuracy and to the story
Read sentences with endings expression
appropriate speed, Write personal Note details about
accuracy, and narrative related to the story’s setting
expression. the story Sequence events in
● Note details about the story
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
the characters, setting,
and events
II. NILALAMAN/PAKSA Vocabulary and Word Phonics and Word Study Vocabulary and Word Vocabulary and Word
Knowledge Vocabulary and Word Knowledge Knowledge
Comprehending and Knowledge Comprehending and Creating and
Analyzing Texts: Oral Comprehending and Analyzing Texts: Oral Composing Texts
Reading Analyzing Texts: Oral Reading
Fluency and Reading Reading Fluency and Reading
Comprehension Fluency and Reading Comprehension
Comprehension
III. MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
A. Sanggunian Adani, N. (2024). Ano Adani, N. (2024). Ano Almario, A. (2016). Si Almario, A. (2016). Si
Kaya Ako Paglaki? The Kaya Ako Paglaki? The Roko, Ang Matakaw na Roko, Ang Matakaw na
Asia Foundation. Asia Foundation. Aso. U.S.Agency for Aso. U.S.Agency for
International International
https://earlygradelearning https://earlygradelearning Development. Development.
hub.org/file?key=ano-kaya- hub.org/file?key=ano-kaya-
ako-paglaki ako-paglaki https://earlygradelearning https://earlygradelearning
hub.org/file?key=nagsimu hub.org/file?key=nagsimu
la-sa-parisukat la-sa-parisukat
B. Iba pang Copy of the sentences Engagement
Kagamitan to be read aloud activities/charts
(Character Profile,
Pagkakasunod-sunog ng
Pangyayari, Kakaibang
Pangwakas) for small
group work
Copy of the text (story
and riddles) in large
format for shared
reading
IV. MGA PAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
Bago Ituro ang Aralin
Panimulang Gawain Write the word Write the phrase Write the word Ask learners: Naranasan
“paglakbay” on the “paglaki ko” on the “makasarili” on the niyo na bang mawalan
board. Ask learners to board. Ask learners to board. Ask learners to ng isang gamit na
read the word. Ask read the word. Ask read the word. Ask mahalaga sa inyo?
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
them what it means. students to share what them what it means.
Ask students to share they want to be when Ask them to share their Allow learners to share
an experience related they grow up. Write experiences as they their experiences orally.
to traveling or their answers on the interacted with
paglakbay. Masarap board. someone who is/was
bang maglakbay? Ano- selfish.
anong mga lugar dito
sa ating pamayanan Ask them what a fable
ang napuntahan niyo is. (A fable is a story
na? involving animals. We
usually learn lesson
from fables.)
Gawaing Paglalahad ng Tell the class: Tell the class: Tell the class: Tell the class:
Layunin ng Aralin
Ngayong araw, Ngayong araw, Ngayong araw, Ngayong araw,
magbabasa tayo ng babasahin nating muli magbabasa tayo ng babalikan natin ang
kuwento. Tutukuyin ang kuwentong binasa pabula tungkol sa isang kuwentong binasa natin
natin ang mga natin kahapon. aso. Tutukuyin natin kahapon, at magsusulat
mahalagang detalye sa Magsusulat rin tayo ang mga mahalagang tayo ng isang liham
kuwento. Pag-aaralan tungkol sa sarili nating pangyayari sa kuwento, payo para sa tauhan sa
rin natin ang mga mga pangarap at at gagamit tayo ng kuwento.
salitang kilos na may ambisyon. angkop na salitang
kinalaman sa iba’t naglalarawan na may
ibang lugar sa kinalaman sa kuwento.
pamayanan.
Gawaing Pag-unawa sa Present the following Present the following Present the following Present the following
mga Susing-Salita/Parirala words to the class: words: words: words:
o Mahahalagang Konsepto libot kartero Matakaw Problema
sa Aralin pasyal sorbetero Nguso Solusyon
lakbay piloto Karne
punta marine biologist Ilog Discuss what the words
hatid astronaut Bibig mean. Give examples of
sundo problems and solutions,
Explain that these are Have the class read the or have learners come
Discuss their meanings some of what the girl words and discuss what up with their own
and ask: considered as future they mean. examples.
jobs. Discuss what these
Ano ang ginagawa natin people do for the Ask them which one is a
kapag tayo ay community/ world. word that can describe
naglalakbay? an animal.
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
Ang mga salitang ito ay Play a word game.
patungkol sa pagpunta Say “ilog”
sa iba’t ibang lugar, What is the last sound
minsan para sa in the word?
katuwaan, minsan S: /g/
naman may partikular T: What is the new word
na patutunguhan. formed when you
change /g/ to /ng/?
Alin sa mga salitang ito S: ilong
ay tumutukoy sa
pagpunta sa isang Say “nguso”
partikular na lugar?
What is the first sound
Have them read the in the word?
words as a class. S: /ng/
Play a word game. Let What is the new word
learners say what the that will be formed if
new word is if a sound you change /ng/ to /s/
is changed. Example. S: suso (snail)
T: Ang salita ay lipad.
S: lipad Can add more words in
T: Ano ang bagong the word game.
salita kapag pinalitan Ex: bibig - ibig
natin ang /I/ ng /a/ Aso - asa
Gusto - husto
Sagot: lapad
Note to teacher: This is
Other words: a phoneme substitution
Punta - punto task. All the words and
Sundo - sando sounds can be
presented orally. You
Maaari ring magtanggal can change the given
ng isang tunog. words. The words
should be relevant and
Halimbawa: meaningful to learners.
Libot - libo
Lakbay - akbay
Note to teacher: This is
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
a phoneme substitution
task. All the words and
sounds can be
presented orally. You
can change the given
words. The words
should be relevant and
meaningful to learners.
Habang Itinuturo ang Aralin
Pagbasa sa Mahahalagang Ask the learners to Do a shared reading of Before reading, present Let a volunteer retell
Pag-unawa/Susing Ideya prepare themselves to the story read the cover page, title the fable read
read and listen to the yesterday. Invite and illustrator. yesterday (Si Roko, ang
story. learners to read along Matakaw na Aso).
with you since they are Ask the learners to read
Remind them that one already familiar with the the title and guess what Anong klaseng aso si
of the things they need text. the story will be about. Roko? Paano mo nasabi
to do prepare is Ask them to describe iyon? (Lead the class to
recalling how they the illustrations on the discuss Roko’s traits:
should read sentences. cover page. matakaw, makasarili,
Have the class recite naiinggit, etc.)
guidelines when Read the text to the
reading aloud. class. The first reading Dapat ba siyang
should be a read-aloud tularan? Bakit o bakit
Inform the class that to by the teacher. Invite hindi?
help them read better learners to read the text
later on, they need to with you during the Ano ang unang
practice reading the second reading. problema ni Roko? Ano
following words: ang gusto niyang
sorbetero, kartero, Si Roko, ang Matakaw mangyari? (Gusto
piloto, marine biologist, na Aso. Kuwento ni Ani niyang kunin ang karne
astronaut (List may be Rosa Almario. Guhit ni ng isang aso.)
modified). Ryan Bordadora.
Ano ang ginawa niya
Conduct an interactive Minsan, may isang para makuha niya ang
read aloud in reading asong naglakad sa gusto niya? Ano ang
the story “Ano Kaya ako tabing ilog. May kagat- naging solusyon niya sa
Paglaki?” kagat siyang karne. problema? (Binuksan
Mahilig siya sa karne! niya ang bibig niya.)
Teacher can stop at Napatingin si Roko sa Ang laki ng problema ni
certain points in the ilog. May nakita siyang Roko sa dulo ng
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
story to ask questions isa pang aso. May kuwento.
and check for kagat-kagat din itong
understanding. karne.
Some suggested Gustong kunin ni Roko
questions: ang karne ng isa pang
1. Bakit daw niya aso. Matakaw kasi siya!
gustong magtinda Ano kaya ang pwedeng
ng sorbetes? (p.3) Lumapit si Roko sa ilog. maging solusyon ni
2. Ano ang tawag sa Inilapit niya ang nguso Roko sa kanyang
naghahatid ng niya sa tubig. Kaharap problema?
sulat? (p.5) na niya ang isa pang
3. Ano raw ang aso. Kung kayo ay bibigyan
nagagawa ng ng pagkakataong
kartero? Binuka ni Roko ang baguhin ang kuwento,
4. Bakit daw niya kaniyang bibig para ano kaya ang ibang
gustong kunin ang karne ng isa puwedeng wakas ng
magmaneho ng pang aso. kuwento?
tren? (p.10)
5. Ano ang nakita niya Woosh! Nahulog ang
sa himpapawid? karne ni Roko sa tubig!
(p.11) Wala na siyang karne.
6. Ano raw ang trabaho
ng tatay niya? Ano Kawawang Roko.
kaya ang trabaho ng Nawala ang karne niya
isang marine at ang karne ng isa
biologist? (p.14) pang aso.
7. Ano-ano ang mga Wala naman palang
makikita ng marine ibang aso.
biologist sa ilalim ng
dagat? (p.15)
Pagpapaunlad ng Check their Discuss the story: Discuss the story. Pangkatin ang mga
Kaalaman at Kasanayan understanding by mag-aaral sa maliliit na
sa Mahahalagang Pag- asking questions about Ano ang masasabi niyo Ask them the following: grupo at hikayatin
unawa /Susing Ideya the story: tungkol sa kanya? Mga Ano ang pangalan silang mag-isip ng
ilan taon na kaya siya? ng aso? Ayon sa kakaibang pangwakas.
1. Sino ang Paano niyo nasabi? Ano pamagat, anong
pangunahing tauhan kaya ang mga hilig klaseng aso siya?
sa kwento? niya? Paano niyo Saan naganap ang
2. Saan naganap ang nasabi? kuwento?
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
kuwento? Lead the class in Ano ang hawak niya
3. Ano ang pinagagawa identifying the problem sa kanyang
ng kanilang guro? and solution in the bibig/nguso?
4. Ano-anong mga story. Habang naglalakad,
trabaho ang pinag- ano ang nakita niya?
isipan ng bata sa Bakit niya binuksan
kwento? ang bibig niya?
5. Ano-ano ang mga Kung ikaw si Roko,
nakita niya habang bubuksan mo rin ba Have learners present
bumiyahe siya mula ang bibig mo? Bakit their group outputs to
paaralan hanggang o bakit hindi? the class when done.
sa bahay? Totoo bang may isa
6. Ano naman ang pang aso? Ano yung
nakuha niya nang nakita niya?
umuwi siya sa Ano kaya ang
bahay? Ano ang wakas ng naramdaman ni
7. Ano raw ang gusto kuwento? Ano kaya ang Roko nang mahulog
niya maging paglaki reaksiyon ng kanyang ang karne niya? Ano
niya? guro nang ipasa niya kaya ang inisip niya?
8. Ano ang mga ang kanyang Kung sakaling nakita
pangunahing asignatura? mo si Roko sa tabing
naganap sa ilog, ano ang
kuwento? Ano ang sasabihin mo sa
simula? Ano ang kanya?
gitna? Ano ang
nangyari sa huli? Have learners work
together in small groups
Sino ang to complete the
makakapagkuwento following engagement
muli ng ating kuwento? activities/charts:
Tandaan, sa muling
pagkuwento, banggitin
ang tauhan, tagpuan at
mga pangunahing
pangyayari.
Note: Teacher can also
provide pictures that
learners can sequence
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
for the following chart
Have learners present
their group outputs to
the class when done.
Pagpapalalim ng Kanina, bago natin Kung ikaw naman ang Present the following Nakaranas na rin ba
Kaalaman at Kasanayan basahin ang kuwento, tatanungin ng iyong riddle to the class: kayo ng katulad ng
sa Mahahalagang Pag- pinag-usapan natin ang guro kung ano ang nangyari kay Roko?
unawa /Susing Ideya ilang mga salitang gusto mo maging Mataas kung nakaupo. Halimbawa ay nawala
nagngangalan ng kilos paglaki, ano ang Mababa kung ang iyong pagkain
o galaw. isasagot mo? nakatayo. (natapon, naiwan, etc.)?
Ano ang ginawa mo
Basahin nating muli ang Iguhit at magsulat Discuss possible para masolusyonan ang
ilang mga pangungusap tungkol sa iyong answers. problema mo?
mula sa pangarap.
kuwento at tukuyin Let them identify what Ngayong araw, susulat
natin ang mga Tandaan ang mga the underlined words tayo ng liham ng payo
nagngangalan sa mga panuntunan sa are. para kay Roko.
kilos. pagsusulat ng
pangungusap: Ask them to give other Sundin ang format ng
1. Sabi ng aming guro examples of pang-uri or liham.
kailangang isulat 1. Magsimula sa salitang naglalarawan.
namin kung ano ang malaking titik. They can give examples Petsa: ______
gusto naming 2. Gumamit ng angkop of words that describe Mahal kong _____,
paglaki. na bantas sa dulo ng dogs, as well as other
2. Mayroong nagtitinda pangungusap. animals. Ako ay (pakiramdan)
ng sorbetes. 3. Baybayin nang tama nang mabalitaan ko ang
3. Mapapasyalan ko ang lahat ng salita. Read the following nangyari sa iyo. Sa
ang buong bayan. riddles to the class. susunod, (magbigay ng
4. Maglalakbay kami (The riddles should be payo).
ng aking tren sa written down for them Nagmamahal,
malalayong siyudad. to follow along while _____
5. Masarap lumipad sa you read.)
kalangitan. Have learners guess at Tandaan ang mga
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
the answers to each. If panuntunan sa
needed, provide picture pagsusulat ng
clues or choices for pangungusap:
each riddle. Magsimula sa
Maliit na hayop, malaking titik.
mabilis tumakbo, Gumamit ng angkop
matalas ang pang- na bantas sa dulo ng
amoy, palaging pangungusap.
naghahanap ng Baybayin nang tama
buto. (aso) ang lahat ng salita.
May bahay na dala-
dala, mabagal Learners can work in
maglakad, matagal pairs or small groups to
mawala. (Pagong) write the letter. Have
Hari ng kagubatan, them present their
malakas ang tinig, outputs to the class.
malaking pusa,
malupit sa mga
kalaban. (Leon)
May apat na paa,
malamig ang ilong,
bantay sa bahay,
kaibigang totoo.
(Aso)
Mataba at
mabalahibo, pag
natutulog ay
nakakulubong,
kapag nagising,
maliksi't magulo.
(Pusa)
May pakpak na
makulay, lumilipad
sa paligid, kumakain
ng nektar, bulaklak
ang kanyang
kaibigan. (Paru-paro)
May mahabang
katawan, walang
paa, gumagapang sa
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
lupa, minsan ay
makakita. (Ahas)
After answering each
riddle, have learners
underline or identify the
describing words in
each sentence.
Pagkatapos Ituro ang Aralin
Paglalapat at Paglalahat Ask the learners to Ask the learners to Ask the learners to Ask the learners to
reflect and complete reflect and complete reflect and complete reflect and complete
these statements: these statements: these statements: these statements:
Nasagot ko ang mga
tanong tungkol sa Ano ang mga dapat Ang mga salita ay “Sa pagsusulat ng isang
kwento dahil tandaan kapag tayo ay binubuo ng _______. liham, gagawin ko ang
____________. nagsusulat? Kapag napalitan ang mga sumusunod:
isang tunog sa salita, _____________.”
Natukoy ko ang mga Paano natin mahihinuha __________ ang salita.
mahalagang ang katangian ng Isa sa mga bagong
pangyayari sa kuwento tauhan sa kuwento? Ano ang kahalagahan salitang natutunan ko
sa pamamagitan ng ng kaalaman tungkol sa sa ngayong araw ay:
______. mga salitang _____. Ang halimbawa
naglalarawan? ng paggamit nitong
Isa sa mga bagong salita ay: _____.
salitang natutunan ko
sa ngayong araw ay:
_____. Ang halimbawa
ng paggamit nitong
salita ay: _____.
Pagtataya ng Natutuhan Have the students Have students read the Task 1: Sequence Pumili ng isang salitang
identify words that words and match them events in the story naglalarawan kay Roko.
name actions in the to the correct picture. Ipaliwanag kung bakit
following sentences: Task 2: Underline the mo nasabi iyon.
See LAS describing words in the
Nakatanggap ako ng given riddle Matakaw, mapagbigay,
padala mula sa makasarili, matalino,
aking tatay. *See LAS
Nakatulog pala ako.
Kailangan kong
sumakay sa tren
PILOT IMPLEMENTATION OF THE MATATAG K TO 10 CURRICULUM
upang makarating
sa bahay ng aking
lola.
Gusto kong
magmaneho ng
isang tren!
Gusto kong malibot
ang kalawakan at
bisitahin ang mga
planeta at mga
bituin.
*See LAS
Mga Dagdag na Gawain
para sa Paglalapat o para
sa Remediation (kung
nararapat)
Mga Tala
Repleksiyon
Takdang-Aralin
Inihanda Ni:
Grade 1 Files