K-12 CURRICULUM
WEEKLY LESSON PLAN
Paaralan: DONA ROSARIO ELEMENTARY SCHOOL Baitang: 3
Pangalan ng Guro: MAXIMO C. LACE JR. Asignatura: FILIPINO
Petsa at Oras ng
Pagtuturo
Nobyembre 25-29, 2024 Markahan:
Linggo:
2
9
LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa upang mapalawak ang talasalitaan.
B. Pamantayan sa Pagganap Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, diin, tono, antala at
ekspresyon
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Nababaybay nang wasto ang mga salitang natutunan sa aralin/ batayang talasalitaang
pampaningin. F3PY-IIIb-2.2/2.3
Nakapaglalarawan ng mga tao, hayop, bagay at lugar sa pamayanan. F3WG-IIIc-d-4
II. NILALAMAN Pagbabaybay nang Wasto sa mga Salitang
Natutuhan/Batayang Talasalitaang Pampaningin
Paglalarawan sa Tao,
Hayop, Bagay, at Lugar sa
Pamayanan
INSET INSET
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan
mula sa LRDMS
Filipino 3 Module Filipino 3 Module Filipino 3 Module
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Powerpoint Presentation,
mga larawan, video
presentation
Powerpoint Presentation,
mga larawan
Powerpoint Presentation,
mga larawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang
Aralin o pasimula sa bagong
aralin
Pagtambalin ang mga
panghalip na pananong na
nasa Hanay A at ang
maaaring sagot nito mula
sa Hanay B.
Hanay A Hanay B
1. Ano a. sa palengke
2. Sino b. Agosto 22
3. Saan c. sina Berna
at Dina
4. Kailan d. lapis
5. Sino-sino e. Bb.
Rosita
Piliin sa tatlong salita ang
wastong baybay na tinutukoy
ng bawat larawan.
Tingnan ang mga larawan.
Tukuyin ang wastong baybay
ng pangngalan ng
sumusunod na larawan.
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
Tingnan ang larawan
Ano ang tawag sa larawan?
Nakakita na ba kayo ng
posporo?
Dapat ba itong paglaruan?
Bakit
Basahin ang mga salita sa
bawat bilang. Ulitin ng
dalawang beses ang
pagbasa ng mga salita.
1. papel
2. simbahan
3. ginang
4. watawat
5. palaruan
Mahalagang tandaan na
kung ano ang bigkas ay siya
ring baybay.
Sino sa inyo ang mayroong
kapatid?
Maaari mo bang ilarawan
ang iyong kapatid.
C. Pag- uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
Punan ng angkop na letra
ang kahon upang mabuo
ang salita.
1. May malaking espasyo o
walang laman.
2. Ito ay kung saan ka
nakatira at may mga
kagamitan.
3. Ito ay isang hanapbuhay
kung saan ikaw ay kumikita.
4. Ito ay ang leksiyon na
itinuturo ng iyong guro.
5. Ito ay aksidenteng
pangyayari o malaking
kapinsalaan.
Panuto: Punan ng angkop na
salita ang bawat
pangungusap. Gamiting
gabay ang mga larawan na
nasa kaliwa. Isulat sa papel o
kuwaderno ang wastong
baybay ng salita.
1. Ang __________
ay taniman ng mga halaman.
2. Mapait ang
_____________.
3. Malansa ang amoy
ng _____________.
4. Ang
___________ ay maaaring
gawa sa kahoy o semento.
5. Ginagamit ang
___________ bilang
Basahin at unawain nang
mabuti ang kuwento.
Ang Aking Ate
Ang aking Ate ay masipag.
Mahusay siya pagdating sa
mga gawaing bahay. Gusto
niyang malinis ang aming
bahay at ang malawak
naming bakuran. Makintab at
makinis lagi ang aming
sahig. Ang aming pinto,
bintana, at dingding na
malapad ay nililinis din niya.
Hindi lang siya masipag
kundi isa rin siyang ulirang
anak. Tinutulungan niya
palagi sina Nanay at Tatay
sa mga gawaing bahay. Siya
rin ay mabait at maunawain
na kapatid. Mahusay rin
siyang umawit at matalino sa
klase. Siya ay laging
nakangiti at masaya. Isa
siyang kalugod-lugod na
anak at kapatid.
proteksyon sa ulan at sikat
ng araw.
D. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan (No. 1)
Ang batayang talasalitaang
pampaningin ay mga
salitang makakatulong sa
pagpapalawak ng kaalaman
at kasanayan sa pagbasa at
pagsulat.
Halimbawa:
ang kanilang
bata
dalawa isang
habang
silang kapatid
Sa pagbabaybay nang
wasto sa batayang
talasalitaan mahalagang
malaman at maunawaan
mo ang tamang pagbigkas
at pagsulat ng Alpabetong
Filipino.
Ang pagbaybay o ispeling
ay isa-isang pagbigkas sa
maayos na pagkakasunod-
sunod ng mga titik.
Ang pagbaybay ay ang
pagsusulat ng salita o mga
salita sa pamamagitan ng
lahat ng kinakailangan na
letra sa tama nitong
pagkakasunod sunod. Ito ay
isa sa mga
napakaimportanteng bahagi
ng wika.
Mga Paraan sa
Pagbabaybay
1. Pabigkas- Ito ay sa
pamamaraan na patitik at
hindi papantig.
2. Pasulat- Panatilihin ang
orihinal na anyo ng pagsulat
ng mga salita sa wikang
Filipino.
3. Panghihiram- Panatilihin
ang orihinal na baybay ng
salitang hiram.
Ano ang pamagat ng
kuwento?
Sino ang tinutukoy na
masipag sa kuwento?
Paano mo ilalarawan ang
tauhan sa kuwento?
Gusto mo bang magkaroon
ng ate tulad sa kuwento?
Bakit?
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan (No. 2)
Nahahati sa dalawa ang
pagbabaybay ng mga
salitang natutunan o
matutunan pa sa iba’t ibang
aralin at mga batayang
talasalitaang pampaningin o
basic sight words.
– Sa pasulat, mananatili
ang baybay ng salita na
may katumbas na tunog o
mga tunog at letra.
– Sa pabigkas, paletra na
wasto ang pagkakasunod-
sunod ang pagbabaybay
nito.
Narito ang Alpabetong
Filipino na magsisilbing
gabay sa pagbabaybay ng
mga letra na bigkas Ingles.
Talakayin ang mga paraan
sa pagbababaybay ng mga
talasalitaan.
1. Pabigkas na pagbaybay –
dapat ay paletra at hindi
papantig.
Halimbawa:
(salita)
aso = /ey-es-ey/
ibon = /ay-bi-o-en/
(akronim)
UP (University of the
Philippines) = /yu-pi/
(inisyal)
BBM (Bongbong Marcos)
= /bi-bi-em/
(daglat)
Mr. (Mister) = /kapital em-ar/
2. Pasulat na pagbaybay –
Ang paglalarawan ay isang
malinaw na pagpapahayag
ng kaisipan sa ating nakikita,
naaamoy, naririnig,
nalalasahan, nahahawakan,
at nadarama sa ating paligid.
Ang tawag sa mga salitang
naglalarawan sa tao, hayop,
bagay, at lugar ay pang-uri.
Ang pang-uri ay tumutukoy
sa kulay, hugis, katangian o
pisikal na kaanyuan ng isang
tao, bagay, hayop, at lugar.
pagpapanatili ng orihinal na
anyo sa pagsulat ng mga
salita sa wikang Filipino.
a. Kung ano ang bigkas ay
siyang sulat. Kung ano ang
sulat ay siyang basa.
Halimbawa:
dyip = jeep
basketbol = basketball
b. Mayroong dagdag na 8
letra sa alpabetong Filipino.
Ito ay ang C, F, J, Ñ, Q, V, X,
Z. Ito ay ginagamit sa tao at
lugar.
Halimbawa:
tao = Francis, Niño, Jacque
lugar = Quezon, Cavite,
Zamboanga
c. Mga salitang katutubo
mula a ibang wika ditto sa
Pilipinas.
Halimbawa:
Señor (kastila:ginoo)
Ang batayang talasalitaang
pampaningin ay mga salitang
madalas lumilitaw sa ating
pagbabasa at pagsusulat.
F. Paglilinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Tukuyin ang mga
nawawalang letra upang
mabuo ang mga salitang
hiram.
ho__do__
b__rg__r
fr_nchfr_es
Pangkatang Gawain.
Hatiin ang klase sa apat na
pangkat. Magsagawa ng
laro. Isulat sa inyong “Show
Me” board ang wastong
babay ng mga ipapakitang
larawan.
Hanapin ang salitang
naglalarawan na makikita sa
bawat pangungusap.
1. Si Carla ay maganda.
2. Ang kabayo ay kulay puti.
3. Masaya ang
magkakaibigan habang
naglalaro.
4. Nagtago sa madilim na
kuwarto sina Jose at Ben.
5. May dalang parisukat na
pitaka si Dina.
So_tdr_nks
G. Paglalapat ng aralin sa
pang araw araw na buhay
(Application/Valuing)
Bakit mahalagang malaman
natin ang wastong baybay
ng mga salita?
Magbigay ng sariling
halimbawa ng mga salita na
may tamang pagbabaybay.
Bakit mahalagang matutuhan
natin ang mga salitang
naglalarawan?
H. Paglalahat ng Aralin
(Generalization)
Kumpletuhin ang
pangungusap.
Napag-alaman ko na ang
pagbabaybay ng mga
salitang natutunan sa aralin
at batayang talasalitaang
pampaningin ay nahahati sa
dalawa. Ito ay ang
_____________ at
_____________.
Ano ang mga paraan sa
wastong pagbabaybay ng
mga batayang talasalitaan?
Ano ang paglalarawan?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Punan ng angkop
na letra ang kahon upang
mabuo ang pangalan ng
bawat larawan. Isulat ang
iyong mga sagot sa
sagutang papel.
1. Si nanay ay naglalaba ng
mga
2. Maraming alagang
ang aking
lolo.
3. May akong
alagang hayop sa bahay.
4. Mabango ang amoy ng
5. Mataas ang lipad ng
aking
Panuto: Isaayos ang mga
letra sa loob ng kahon upang
mabuo ang wastong baybay
ng salita. Isulat ang iyong
mga sagot sa sagutang
papel.
Panuto: Piliin sa loob ng
kahon ang angkop na
salitang maglalarawan sa
bawat bilang. Isulat ang
iyong mga sagot sa sagutang
papel.
J. Karagdagang gawain para
sa takdang aralin
IV. MGA TALA Nobyembre 25-29. 2024 – Mid Year Break
V. PAGNINILAY
Inihanda ni: Iwinasto ni: Binigyang-pansin ni:
MAXIMO C. LACE JR. ROSITA J. JAVIER LEBORIO D. GALAN JR.
Guro Dalubguro sa Filipino Punongguro

DLL_FILIPINO_Q2_WEEK9 Daily Lesson Log Grade-3

  • 1.
    K-12 CURRICULUM WEEKLY LESSONPLAN Paaralan: DONA ROSARIO ELEMENTARY SCHOOL Baitang: 3 Pangalan ng Guro: MAXIMO C. LACE JR. Asignatura: FILIPINO Petsa at Oras ng Pagtuturo Nobyembre 25-29, 2024 Markahan: Linggo: 2 9 LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES I. LAYUNIN A. Pamantayang Pangnilalaman Naisasagawa ang mapanuring pagbasa upang mapalawak ang talasalitaan. B. Pamantayan sa Pagganap Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, diin, tono, antala at ekspresyon C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nababaybay nang wasto ang mga salitang natutunan sa aralin/ batayang talasalitaang pampaningin. F3PY-IIIb-2.2/2.3 Nakapaglalarawan ng mga tao, hayop, bagay at lugar sa pamayanan. F3WG-IIIc-d-4 II. NILALAMAN Pagbabaybay nang Wasto sa mga Salitang Natutuhan/Batayang Talasalitaang Pampaningin Paglalarawan sa Tao, Hayop, Bagay, at Lugar sa Pamayanan INSET INSET III. KAGAMITANG PANTURO A. Sanggunian 1. Mga pahina sa Gabay sa Pagtuturo 2. Mga pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral 3. Mga pahina sa Teksbuk 4. Karagdagang kagamitan mula sa LRDMS Filipino 3 Module Filipino 3 Module Filipino 3 Module B. Iba pang Kagamitang Panturo Powerpoint Presentation, mga larawan, video presentation Powerpoint Presentation, mga larawan Powerpoint Presentation, mga larawan IV. PAMAMARAAN A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin o pasimula sa bagong aralin Pagtambalin ang mga panghalip na pananong na nasa Hanay A at ang maaaring sagot nito mula sa Hanay B. Hanay A Hanay B 1. Ano a. sa palengke 2. Sino b. Agosto 22 3. Saan c. sina Berna at Dina 4. Kailan d. lapis 5. Sino-sino e. Bb. Rosita Piliin sa tatlong salita ang wastong baybay na tinutukoy ng bawat larawan. Tingnan ang mga larawan. Tukuyin ang wastong baybay ng pangngalan ng sumusunod na larawan.
  • 2.
    B. Paghahabi salayunin ng aralin Tingnan ang larawan Ano ang tawag sa larawan? Nakakita na ba kayo ng posporo? Dapat ba itong paglaruan? Bakit Basahin ang mga salita sa bawat bilang. Ulitin ng dalawang beses ang pagbasa ng mga salita. 1. papel 2. simbahan 3. ginang 4. watawat 5. palaruan Mahalagang tandaan na kung ano ang bigkas ay siya ring baybay. Sino sa inyo ang mayroong kapatid? Maaari mo bang ilarawan ang iyong kapatid. C. Pag- uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Punan ng angkop na letra ang kahon upang mabuo ang salita. 1. May malaking espasyo o walang laman. 2. Ito ay kung saan ka nakatira at may mga kagamitan. 3. Ito ay isang hanapbuhay kung saan ikaw ay kumikita. 4. Ito ay ang leksiyon na itinuturo ng iyong guro. 5. Ito ay aksidenteng pangyayari o malaking kapinsalaan. Panuto: Punan ng angkop na salita ang bawat pangungusap. Gamiting gabay ang mga larawan na nasa kaliwa. Isulat sa papel o kuwaderno ang wastong baybay ng salita. 1. Ang __________ ay taniman ng mga halaman. 2. Mapait ang _____________. 3. Malansa ang amoy ng _____________. 4. Ang ___________ ay maaaring gawa sa kahoy o semento. 5. Ginagamit ang ___________ bilang Basahin at unawain nang mabuti ang kuwento. Ang Aking Ate Ang aking Ate ay masipag. Mahusay siya pagdating sa mga gawaing bahay. Gusto niyang malinis ang aming bahay at ang malawak naming bakuran. Makintab at makinis lagi ang aming sahig. Ang aming pinto, bintana, at dingding na malapad ay nililinis din niya. Hindi lang siya masipag kundi isa rin siyang ulirang anak. Tinutulungan niya palagi sina Nanay at Tatay sa mga gawaing bahay. Siya rin ay mabait at maunawain na kapatid. Mahusay rin siyang umawit at matalino sa klase. Siya ay laging nakangiti at masaya. Isa siyang kalugod-lugod na anak at kapatid.
  • 3.
    proteksyon sa ulanat sikat ng araw. D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan (No. 1) Ang batayang talasalitaang pampaningin ay mga salitang makakatulong sa pagpapalawak ng kaalaman at kasanayan sa pagbasa at pagsulat. Halimbawa: ang kanilang bata dalawa isang habang silang kapatid Sa pagbabaybay nang wasto sa batayang talasalitaan mahalagang malaman at maunawaan mo ang tamang pagbigkas at pagsulat ng Alpabetong Filipino. Ang pagbaybay o ispeling ay isa-isang pagbigkas sa maayos na pagkakasunod- sunod ng mga titik. Ang pagbaybay ay ang pagsusulat ng salita o mga salita sa pamamagitan ng lahat ng kinakailangan na letra sa tama nitong pagkakasunod sunod. Ito ay isa sa mga napakaimportanteng bahagi ng wika. Mga Paraan sa Pagbabaybay 1. Pabigkas- Ito ay sa pamamaraan na patitik at hindi papantig. 2. Pasulat- Panatilihin ang orihinal na anyo ng pagsulat ng mga salita sa wikang Filipino. 3. Panghihiram- Panatilihin ang orihinal na baybay ng salitang hiram. Ano ang pamagat ng kuwento? Sino ang tinutukoy na masipag sa kuwento? Paano mo ilalarawan ang tauhan sa kuwento? Gusto mo bang magkaroon ng ate tulad sa kuwento? Bakit? E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan (No. 2) Nahahati sa dalawa ang pagbabaybay ng mga salitang natutunan o matutunan pa sa iba’t ibang aralin at mga batayang talasalitaang pampaningin o basic sight words. – Sa pasulat, mananatili ang baybay ng salita na may katumbas na tunog o mga tunog at letra. – Sa pabigkas, paletra na wasto ang pagkakasunod- sunod ang pagbabaybay nito. Narito ang Alpabetong Filipino na magsisilbing gabay sa pagbabaybay ng mga letra na bigkas Ingles. Talakayin ang mga paraan sa pagbababaybay ng mga talasalitaan. 1. Pabigkas na pagbaybay – dapat ay paletra at hindi papantig. Halimbawa: (salita) aso = /ey-es-ey/ ibon = /ay-bi-o-en/ (akronim) UP (University of the Philippines) = /yu-pi/ (inisyal) BBM (Bongbong Marcos) = /bi-bi-em/ (daglat) Mr. (Mister) = /kapital em-ar/ 2. Pasulat na pagbaybay – Ang paglalarawan ay isang malinaw na pagpapahayag ng kaisipan sa ating nakikita, naaamoy, naririnig, nalalasahan, nahahawakan, at nadarama sa ating paligid. Ang tawag sa mga salitang naglalarawan sa tao, hayop, bagay, at lugar ay pang-uri. Ang pang-uri ay tumutukoy sa kulay, hugis, katangian o pisikal na kaanyuan ng isang tao, bagay, hayop, at lugar.
  • 4.
    pagpapanatili ng orihinalna anyo sa pagsulat ng mga salita sa wikang Filipino. a. Kung ano ang bigkas ay siyang sulat. Kung ano ang sulat ay siyang basa. Halimbawa: dyip = jeep basketbol = basketball b. Mayroong dagdag na 8 letra sa alpabetong Filipino. Ito ay ang C, F, J, Ñ, Q, V, X, Z. Ito ay ginagamit sa tao at lugar. Halimbawa: tao = Francis, Niño, Jacque lugar = Quezon, Cavite, Zamboanga c. Mga salitang katutubo mula a ibang wika ditto sa Pilipinas. Halimbawa: Señor (kastila:ginoo) Ang batayang talasalitaang pampaningin ay mga salitang madalas lumilitaw sa ating pagbabasa at pagsusulat. F. Paglilinang sa Kabihasan (Tungo sa Formative Assessment) Tukuyin ang mga nawawalang letra upang mabuo ang mga salitang hiram. ho__do__ b__rg__r fr_nchfr_es Pangkatang Gawain. Hatiin ang klase sa apat na pangkat. Magsagawa ng laro. Isulat sa inyong “Show Me” board ang wastong babay ng mga ipapakitang larawan. Hanapin ang salitang naglalarawan na makikita sa bawat pangungusap. 1. Si Carla ay maganda. 2. Ang kabayo ay kulay puti. 3. Masaya ang magkakaibigan habang naglalaro. 4. Nagtago sa madilim na kuwarto sina Jose at Ben. 5. May dalang parisukat na pitaka si Dina.
  • 5.
    So_tdr_nks G. Paglalapat ngaralin sa pang araw araw na buhay (Application/Valuing) Bakit mahalagang malaman natin ang wastong baybay ng mga salita? Magbigay ng sariling halimbawa ng mga salita na may tamang pagbabaybay. Bakit mahalagang matutuhan natin ang mga salitang naglalarawan? H. Paglalahat ng Aralin (Generalization) Kumpletuhin ang pangungusap. Napag-alaman ko na ang pagbabaybay ng mga salitang natutunan sa aralin at batayang talasalitaang pampaningin ay nahahati sa dalawa. Ito ay ang _____________ at _____________. Ano ang mga paraan sa wastong pagbabaybay ng mga batayang talasalitaan? Ano ang paglalarawan? I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Punan ng angkop na letra ang kahon upang mabuo ang pangalan ng bawat larawan. Isulat ang iyong mga sagot sa sagutang papel. 1. Si nanay ay naglalaba ng mga 2. Maraming alagang ang aking lolo. 3. May akong alagang hayop sa bahay. 4. Mabango ang amoy ng 5. Mataas ang lipad ng aking Panuto: Isaayos ang mga letra sa loob ng kahon upang mabuo ang wastong baybay ng salita. Isulat ang iyong mga sagot sa sagutang papel. Panuto: Piliin sa loob ng kahon ang angkop na salitang maglalarawan sa bawat bilang. Isulat ang iyong mga sagot sa sagutang papel.
  • 6.
    J. Karagdagang gawainpara sa takdang aralin IV. MGA TALA Nobyembre 25-29. 2024 – Mid Year Break V. PAGNINILAY Inihanda ni: Iwinasto ni: Binigyang-pansin ni: MAXIMO C. LACE JR. ROSITA J. JAVIER LEBORIO D. GALAN JR. Guro Dalubguro sa Filipino Punongguro