DAILY LESSON LOGFOR
IN-PERSON CLASSES
Paaralan: Baitang at Antas VI –
Guro: Asignatura: Filipino
Petsa ng Pagtuturo: SETYEMBRE 25 – 27, 2024 (WEEK 1) Markahan: IKALAWANG MARKAHAN
LUNES MARTES MIYERKOLES HUWEBES BIYERNES
I.LAYUNIN
A. Pamantayan sa Bawat
Baitang
Pagkatapos ng Ikaanim na Baitang, naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa pakikipagtalastasan, mapanuring pag-iisip at pagpapahalaga
sa wika, panitikan at kultura upang makaambag sa pag-unlad ng bansa.
B. Pamantayang
Pangnilalaman
C. Pamantayan sa
Pagganap
D. Mga Kasanayan sa
(Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
Nasasagot ang mga tanong tungkol sa napakinggang/ nabasang talaarawan at anekdota (F6RC-IIdf-3.1.1; F6RC-IId-f-3.1.1)
E. PAKSANG LAYUNIN a. nasasagot ang mga tanong tungkol sa nabasang talaarawan; at
b. nasasagot ang mga tanong tungkol sa nabasang anekdota.
II.NILALAMAN
UNANG MARKAHANG
PAGSUSULIT
UNANG MARKAHANG
PAGSUSULIT
PAGSAGOT NG MGA
TANONG TUNGKOL SA
TALAARAWAN AT
ANEKDOTA
PAGSAGOT NG MGA
TANONG TUNGKOL SA
TALAARAWAN AT
ANEKDOTA
PAGSAGOT NG MGA
TANONG TUNGKOL SA
TALAARAWAN AT
ANEKDOTA
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
III. Mga pahina sa
Teksbuk
IV. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Obera, J.(2020). Filipino
Ikalawang Markahan –
Modyul 1: Pagsagot ng
Obera, J.(2020). Filipino
Ikalawang Markahan –
Modyul 1: Pagsagot ng mga
Obera, J.(2020). Filipino
Ikalawang Markahan –
Modyul 1: Pagsagot ng
2.
Resource/SLMs/LASs mga TanongTungkol sa
Talaarawan at Anekdota
[Self-Learning Module].
Moodle. Department of
Education. Retrieved
(October 25, 2023) from
https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?
id=13091
Tanong Tungkol sa
Talaarawan at Anekdota
[Self-Learning Module].
Moodle. Department of
Education. Retrieved
(October 25, 2023) from
https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodle
/mod/folder/view.php?
id=13091
mga Tanong Tungkol sa
Talaarawan at Anekdota
[Self-Learning Module].
Moodle. Department of
Education. Retrieved
(October 25, 2023) from
https://r7-
2.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?
id=13091
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin.
Panuto: Gumawa ng
tanong gamit ang salitang
bakit at paano?
1. Bakit
2. Paano
Panuto: Basahin ang
sumusunod. Sagutin ang
mga tanong.
Mga Tanong:
1. Ayon sa binasa, sino ang
gustong matutong bumasa?
2. Paano tinuruan si
Nonong ng kaniyang ina sa
pagbabasa ng alpabeto?
3. Ano ang katangiang
ipinakita ni Nonong ayon sa
binasa?
4. Bakit labis na namangha
Panuto: Basahin at
unawaing mabuti ang
anekdota.
1. Kaninong anekdota ang
iyong nabasa?
A. Jane B. Jona C. Mariz
D. Roan
2. Ano ang kaniyang
dahilan kaya bumili siya ng
sapatos na mas malaki sa
kaniyang paa?
A. Ibibigay niya sa
kaniyang ate.
B. Ipahihiram niya sa
kaniyang kapatid
C. Gusto niya ng medyo
maluwag na sapatos.
D. Iniisip niyang sisikip ito
3.
ang pamilya niNonong?
5. Ano ang iyong karanasan
na maiuugnay sa binasa?
Ibahagi ito.
at baka hindi na magamit.
3. Ano ang ginawa niya sa
natirang pares ng sapatos?
A. Itinago niya ito.
B. Ibinigay sa pulubi
C. Ibinenta niya nalang ito.
D. Itinapon dahil hindi na
niya ito magagamit.
4. Bakit naiwan ang
kapares ng kaniyang
sapatos?
A. Sumasayaw siya
papasok ng sasakyan.
B. Naglalakad siya at bigla
itong naiwan.
C. Naglalaro sila ng
kaibigan niya nang
habulan.
D. Tumakbo siya papasok
ng dyip at nahulog ito.
5. Anong aral ang
makukuha mo sa
nabasang anekdota?
A. Huwag maging
matatakutin.
B. Sundin ang sariling
desisyon.
C. Maging maalahanin sa
ano mang bagay.
D. Pag-isipan nang mabuti
ang pagdedesisyon.
B. Paghahabi sa layunin
ng aralin
Nasubukan mo na bang
nagsulat ng diary?
Sa loob ng kahon, isulat
ang nais mong sabihin sa
iyong sarili ngayong araw.
Kung magsusulat ka
ngayon ng isang anekdota,
ano ang tema o mensahe
na nais mong ipabatid?
4.
C. Pag-uugnay ngmga
halimbawa sa
bagong aralin.
Ang diary ay isang
personal na aklat o
talaarawan kung saan
isinusulat ng isang tao
ang kanyang mga
pagninilay, karanasan, at
damdamin araw-araw.
Ang pagninilay o
repleksyon sa ating sarili ay
maaari nating gawing isang
talaarawan o maging
anekdota.
Sa pagsulat ng anekdota
may mga aral tayong
maisasabuhay kung atin
itong isasapuso.
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
Ang talaarawan ay isang
araw-araw na paglilista o
pagsusulat ng mga
pangyayari o karanasan
ng isang tao, samantalang
ang anekdota ay isang
maikli o kuwentong may
pagkakatawa o moral na
may kinalaman sa mga
tunay na pangyayari o
karanasan.
Ang talaarawan ay isang
araw-araw na paglilista o
pagsusulat ng mga
pangyayari o karanasan ng
isang tao, samantalang ang
anekdota ay isang maikli o
kuwentong may
pagkakatawa o moral na
may kinalaman sa mga
tunay na pangyayari o
karanasan.
Ang talaarawan ay isang
araw-araw na paglilista o
pagsusulat ng mga
pangyayari o karanasan ng
isang tao, samantalang
ang anekdota ay isang
maikli o kuwentong may
pagkakatawa o moral na
may kinalaman sa mga
tunay na pangyayari o
karanasan.
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
ANG TALAARAWAN
Ang talaarawan ay isang
pasulat na pagsasalaysay
ng pang-araw-araw na
pangyayari sa buhay, mga
personal na karanasan,
saloobin, obserbasyon at
pananaw. Ito ay sinusulat
sa paraang nakikipag-
usap sa isang tao. Kaya
maaari itong magsimula
sa “Mahal kong Diary o
Talaarawan” o maaari ring
ANG TALAARAWAN
Ang talaarawan ay isang
pasulat na pagsasalaysay
ng pang-araw-araw na
pangyayari sa buhay, mga
personal na karanasan,
saloobin, obserbasyon at
pananaw. Ito ay sinusulat
sa paraang nakikipag-usap
sa isang tao. Kaya maaari
itong magsimula sa “Mahal
kong Diary o Talaarawan” o
maaari ring bigyan ng
ANG TALAARAWAN
Ang talaarawan ay isang
pasulat na pagsasalaysay
ng pang-araw-araw na
pangyayari sa buhay, mga
personal na karanasan,
saloobin, obserbasyon at
pananaw. Ito ay sinusulat
sa paraang nakikipag-usap
sa isang tao. Kaya maaari
itong magsimula sa “Mahal
kong Diary o Talaarawan”
o maaari ring bigyan ng
5.
bigyan ng pangalanna
parang isang tunay na tao
ang sinusulatan.
Ginagamit din ang
talaarawan sa pagsulat ng
talaan ng dapat at
gustong gawin, gayundin
ng mga nagawa, mga
karanasan, saloobin o
nadarama at iniisip.
Maaari din gamitin para
bilang listahan ng
pantasya at sa iba pang
katulad.
ANG ANEKDOTA
Ang anekdota ay isang
maikling salaysay ng
natatangi at nakawiwili o
nakalilibang na
pangyayari, karaniwan sa
buhay ng kilalang tao at
maaaring tunay na
nangyari o hindi. Layunin
nito na maghatid ng mga
karanasang kapupulutan
ng aral. Ito ay may isang
paksa at ang bawat
pangyayari ay nagbibigay
kahulugan at ideyang nais
ipadama.
Kung gayon sa pagsagot
sa mga tanong mula sa
nabasang talaarawan at
anekdota, dapat tandaan
ang sumusunod:
pangalan na parang isang
tunay na tao ang
sinusulatan.
Ginagamit din ang
talaarawan sa pagsulat ng
talaan ng dapat at
gustong gawin, gayundin ng
mga nagawa, mga
karanasan, saloobin o
nadarama at iniisip. Maaari
din gamitin para bilang
listahan ng
pantasya at sa iba pang
katulad.
ANG ANEKDOTA
Ang anekdota ay isang
maikling salaysay ng
natatangi at nakawiwili o
nakalilibang na pangyayari,
karaniwan sa buhay ng
kilalang tao at maaaring
tunay na nangyari o hindi.
Layunin nito na maghatid
ng mga karanasang
kapupulutan ng aral. Ito ay
may isang paksa at ang
bawat pangyayari ay
nagbibigay kahulugan at
ideyang nais ipadama.
Kung gayon sa pagsagot sa
mga tanong mula sa
nabasang talaarawan at
anekdota, dapat tandaan
ang sumusunod:
1. pag-unawang mabuti sa
pangalan na parang isang
tunay na tao ang
sinusulatan.
Ginagamit din ang
talaarawan sa pagsulat ng
talaan ng dapat at
gustong gawin, gayundin
ng mga nagawa, mga
karanasan, saloobin o
nadarama at iniisip. Maaari
din gamitin para bilang
listahan ng
pantasya at sa iba pang
katulad.
ANG ANEKDOTA
Ang anekdota ay isang
maikling salaysay ng
natatangi at nakawiwili o
nakalilibang na pangyayari,
karaniwan sa buhay ng
kilalang tao at maaaring
tunay na nangyari o hindi.
Layunin nito na maghatid
ng mga karanasang
kapupulutan ng aral. Ito ay
may isang paksa at ang
bawat pangyayari ay
nagbibigay kahulugan at
ideyang nais ipadama.
Kung gayon sa pagsagot
sa mga tanong mula sa
nabasang talaarawan at
anekdota, dapat tandaan
ang sumusunod:
1. pag-unawang mabuti sa
6.
1. pag-unawang mabuti
saisinasalaysay ng akda;
2. pag-unawang mabuti
sa mga ibinigay na
tanong;
3. pagsagot nang
mahusay sa mga tanong;
at
4. pagrebyu at pagtiyak
kung tama ang sagot sa
mga tanong.
isinasalaysay ng akda;
2. pag-unawang mabuti sa
mga ibinigay na tanong;
3. pagsagot nang mahusay
sa mga tanong; at
4. pagrebyu at pagtiyak
kung tama ang sagot sa
mga tanong.
isinasalaysay ng akda;
2. pag-unawang mabuti sa
mga ibinigay na tanong;
3. pagsagot nang mahusay
sa mga tanong; at
4. pagrebyu at pagtiyak
kung tama ang sagot sa
mga tanong.
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Panuto: Tukuyin kung
ang sumusunod na akda
ay talaarawan o
anekdota at ipaliwanag
ang sagot.
Sagot:
________________
Paliwanag:
____________
Sagot:
________________
Paliwanag:
____________
Panuto: Basahin at
unawain ang maikling
anekdota.
Mga Tanong: 1. Sino ang
dalawang tauhan sa
anekdota? Ilarawan ang
mga tauhan.
2. Bakit ayaw tanggapin ng
drayber ang bayad ng
matanda?
3. Bakit ipinagpipilitan ng
matandang tanggapin ng
drayber ang kaniyang
bayad?
4. Paano ipinakita ng
matanda ang kaniyang
pasasalamat sa drayber?
Panuto: Basahin ang
sumusunod. Sagutin ang
mga tanong.
Sagutin ang sumusunod.
1. Sino ang sumulat ng
talaarawan?
2. Bakit nagmamadali si
Nanette sa araw ng lunes?
3. Ano ang kaniyang
nadatnan pagdating sa
paaralan?
4. Bakit mahalaga ang
paghingi ng paumanhin
7.
5. Sang-ayon kaba sa
ipinakitang kilos ng
drayber? Bakit?
gaya ng ginawa ni
Nanette?
5. Ano ang ginawa nila sa
bawat asignatura sa araw
ng lunes?
6. Ano ang magaganap sa
araw ng Martes?
7. Bakit kinakabahan si
Nanette nang dumating
ang araw ng Martes?
8. Ano ang bunga ng hindi
pagrerebyu nang mabuti ni
Nanette?
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
Paano mo nakuha ang
inspirasyon o ideya para
sa iyong talaarawan o
anekdota?
Ano ang mga personal na
reaksyon o damdamin mo
habang isinusulat mo ang
talaarawan o anekdota na
ito?
Ano ang mga emosyonal
na reaksyon na iyong
nararamdaman kapag
nababasa o narinig mo ang
mga talaarawan o
anekdota? Paano ito
nagbabago depende sa
nilalaman ng kuwento?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang pangunahing
layunin ng pagsusulat ng
talaarawan o anekdota?
Paano mo tinutukoy ang
sarili mo sa mga
pangunahing tauhan o
sitwasyon sa mga
talaarawan o anekdota?
Paano mo tinutukoy ang
sarili mo sa mga
pangunahing tauhan o
sitwasyon sa mga
talaarawan o anekdota?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin at
unawain ang maikling
talaarawan. Sagutin ang
mga tanong.
Panuto: Basahin at
unawaing mabuti ang
talaarawan. Sagutin ang
sumusunod na tanong.
A. Sumulat ng talaarawan
kung ano ang mga ginawa
mo sa loob ng tatlong
araw.
8.
Mga Tanong:
1. Bakitordinaryong araw
para kay Joy ang araw ng
Sabado?
2. Ano-ano ang natutuhan
ni Joy sa panahong ito ng
pandemya?
3. Ano ang ibig sabihin ng
“new normal”?
4. Bakit mahalaga ang
mga precautionary
measures?
5. Ano ang mga
damdaming ipinakita ni
Joy sa kaniyang
talaarawan?
1. Saan pupunta ang mag-
ina?
2. Ano-ano ang kanilang
bibilhin?
3. Maliban sa pamimili, ano
pa ang ginawa nila?
4. Ano ang ginawa ng
pamilya sa araw ng Linggo?
5. Bakit nagyayang umuwi
kaagad si Jilian?
B. Sumulat ng
pangyayaring nakatatawa
sa iyong buhay.
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. Mga Tala
V. PAGNINILAY
9.
A. Bilang ngmag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?